Miyerkules, Setyembre 21, 2011

Aking Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Panitikan


BANGHAY ARALIN
SA
FILIPINO III


  1. Layunin:

Sa pamamagitan ng mga pagsasanay, ang mga mag-aaral na may 80% sa ikatlong taon ay inaasahang:

A.     nakatutukoy ang tema ng maikling katha;
B.     nasusuri ang maikling kwento;
C.     natutukoy ang tema ng kwento;
D.     nakasusuri ang mga dahilan ng pagkilos o paggalaw ng tauhan at pangyayari sa kwento;
E.      naibibigay ang sariling damdamin at saloobin tungkol sa kwento;
F.      nakalalahok sa talakayan na isinasaalang-alang ang prosesong kognitibo sa  
pagbabasa ng panitikan;
G.     naibabahagi ang sariling karanasan sa mga kaisipang ibinigay mula sa kwento; at
H.     nagagawa ang isang poster na nagpapakita at naglalarawan sa kaisipan na nais ipahayag ng may-akda sa kanyang kwento.


  1. Paksang Aralin
                       
                              Paksa: “Tata Selo” ni Rogelio Sikat
                              Sanggunian: Kudyapi, pahina 80-90
                                                    Paquito B. Badayos et. al.
                              Kagamitan: pahayagan, larawan
                  Pagpapahalagang Moral: Huwag maging mapang – api at dapat
                                                        ipaglaban ang  karapatan ng isang tao
                  Kasanayan: Pakikinig at pagsusuri ng kwentong “Tata Selo”

  1. Pamamaraan

1.      Pagganyak
                                                  Ang bawat isa ay bibigyan ng tig-iisang kopya ng isang balita sa
                                      pahayagan tungkol sa CARP na pagkakaloob ng lupa sa mga magsasaka.
           Mula sa nabasang balita ay papangkatin ang klase sa limang pangkat. Sila ay pupunta sa kanilang kapangkat at magkaroon ng  “brainstorming” mula sa nabasa. Dito mangyayari ang pagsasalaysay ng mga narinig / nasaksihan / naranasang pangyayari hinggil sa mga isyung sosyo-politikal sa ating bayan, ang relasyong magsasaka at may-ari ng lupa.

                    2. Paglalahad

                                                 Sa loob ng klase ay tatalakayin ang tama ng kwento at sa mga isyung
                                     sosyo-politikal sa nakapaloob sa akda.

                         3.  Pagbibigay ng Pangganyak na Tanong
                                    Mga gabay na tanong:
                                    1. Bakit ganun ang pamagat ng kwento?
                                    2. Interesado ba kayong malaman ang kwento?

4.      Pag-alis ng Sagabal

            Ipapangkat ang klase gaya ng kanilang dating pangkatan. Sila ay bibigyan ng papel na may salitang hahanapan ng kahulugan. Hahanapin ito mula sa ibinigay na word search.
            MGA SALITA:
            1. istaked
            2. kutod
            3. propitaryo
            4. nangungulintab
            5. tinungkod
            6. mangudngod
            7. kinadyot

                         5. Pagtatalakay

                                                 Pagkatapos ay pagtatalakay hinggil sa mga pangyayari sa kwento, mga di
                                     tuwirang pahayag na kaisipan at pagkilala ng mga tauhan sa kwento. Kilalanin at
                                     iuugnay sa sarili , sa mga tauhan ng akda.

                                    NOTE:
                                                Ang klase ay bibigyan ng takdang panahon para sa pag-uusap at
                                    pagtanggap sa katotohanan sa isang pagkakataon sa panig ng: naapi, nang-aapi,
                                    nakita ang mga pang-api ngunit walang ginawang kilos, tumulong sa naaapi, di
            mabigyang katarungan ang mga pang-aapi.
           
                        Tatalakayin ng guro ang mga sangkap ng isang maikling kwento. Dito napapaloob ang pagsusuri ng kwento. Inilalapat din ang mga bisang pampanitikan ng isang maikling kwento.

5.      Pagpapahalaga/ Pagpapalawak      

1.      Anu-anong mga kaisipan at pagpapahalaga ang nakita natin sa akda gaya ng:
                                                a. mahalaga sa isang tao ang dangal
                                                b. pilit na hahanapin ang katarungan

2.      Ano sa palagay niyo ang maaring susunod na mangyari?


  1. Ebalwasyon

Batay sa mga kaisipang inilalahad sa akda at ayon na rin  sa iyong pansarili, karanasan, sumulat ng talata tungkol sa alinman sa sumusunod na paksa. Pumili ng dalawang paksa.
1.      Di lahat ng nabibilanggo ay kriminal
2.      Ang ugnayanng magsasaka at may-ari ng lupa.
3.      Mga suliraning sosyo-politikal
4.      Mahalaga sa isang tao ang dangal.
 

  1. Takdang Aralin

Sa isang short bond paper, gumawa ng isang poster na napapaloob ang kaisipan o diwang nais ipahayag ng may-akda.

Gawing kawili-wili at maging malikhain sa pagguhit nito. Lagyan ng pagpapaliwanag ang iyong  nabuong kaisipan batay sa larawan na ipinakita.

1 komento: